TRỢ CẤP THÔI VIỆC: KHI NÀO TÍNH THUẾ TNCN?

Người lao động nghỉ việc sau khi kết thúc hợp đồng lao động sẽ được nhận trợ cấp thôi việc cho khoảng thời gian làm việc trước năm 2009 theo quy định tại Điều 14 Nghị định 05/2015/NĐ-CP hướng dẫn thi hành một số điều của Bộ luật lao động.(từ 2009 trở đi thì hưởng trợ cấp thất nghiệp)

 

Đơn phương chấm dứt hợp đồng, có được hưởng trợ cấp thôi việc ...

 

Theo quy định tại điểm b Khoản 2 Điều 2 của Thông tư 111/2013/TT-BTC thì không tính vào thu nhập chịu thuế TNCN của người lao động các khoản phụ cấp sau:

 

“b.6) Trợ cấp khó khăn đột xuất, trợ cấp tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp, trợ cấp một lần khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi, mức hưởng chế độ thai sản, mức hưởng dưỡng sức, phục hồi sức khoẻ sau thai sản, trợ cấp do suy giảm khả năng lao động, trợ cấp hưu trí một lần, tiền tuất hàng tháng, trợ cấp thôi việc, trợ cấp mất việc làm, trợ cấp thất nghiệp và các khoản trợ cấp khác theo quy định của Bộ luật Lao động và Luật Bảo hiểm xã hội.”

 

Theo hướng dẫn tại công văn số 1352/TCT-DNNCN ngày 11/04/19 thì:

 

“Trường hợp Công ty Cốc Cốc chi trả tiền lương và trợ cấp thôi việc (phần vượt mức quy định của Bộ luật lao động) từ 2.000.000 đ/lần trở lên cho người lao động sau khi đã chấm dứt hợp đồng lao động thì Công ty phải thực hiện khấu trừ thuế thu nhập cá nhân theo mức 10% trên tổng thu nhập chi trả cho người lao động theo hướng dẫn tại Điểm i, Khoản 1, Điều 25 Thông tư số 111/2013/TT-BTC ngày 15/8/2013 của Bộ Tài chính.”

 

Như vậy:

  • Nếu người lao động nhận trợ cấp thôi việc đúng mức quy định thì không tính vào thu nhập chịu thuế TNCN.
  • Nếu người lao động nhận trợ cấp thôi việc cao hơn mức quy định thì:

+ Phần trợ cấp vượt mức quy định nếu được chi trả trước khi kết thúc hợp đồng lao động thì tính vào thu nhập chịu thuế TNCN để tính thuế theo biểu thuế lũy tiến từng phần

+ Phần trợ cấp vượt mức quy định nếu chi trả sau thời điểm chấm dứt hợp đồng lao động mà từng lần chi trả từ hai triệu đồng trở lên thì tính thuế TNCN theo mức 10% (kể cả tiền lương)

 

Trong bất kỳ lúc nào, nếu bạn đang có bất cứ thắc mắc nào liên quan thành lập doanh nghiệp khởi nghiệp, thay đổi đăng ký kinh doanh, công việc báo cáo thuế, lập hồ sơ sổ sách kế toán, lập báo cáo tài chính, quyết toán thuế và các vấn đề khác có liên quan bạn có thể liên hệ tới TIM SEN thông qua tổng đài 028.71 069 069 – 0903 016 246 (24/7) để được tư vấn và hỗ trợ miễn phí!

 

Mọi chi tiết xin vui lòng liên hệ :

CÔNG TY TNHH TIM SEN

🗺️ Địa chỉ : Tòa nhà Hoàng Anh Safomec, Số 7/1 Thành Thái, Phường 14, Quận 10, Tp.HCM, Việt Nam.

☎️ Điện thoại: (028) 71 069 069 – Hotline : 0903 016 246

📧 Email : info@timsen.vn

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *