TIỀN PHẠT VI PHẠM HÀNH CHÍNH CÓ ĐƯỢC TÍNH VÀO CHI PHÍ ĐƯỢC TRỪ?

Doanh nghiệp có phát sinh các khoản phạt vi phạm hành chính, vậy các khoản này có được tính vào chi phí hợp lý hay không?

Hãy cùng Công ty Tim Sen – đơn vị cung cấp dịch vụ kế toán trọn gói tại TPHCM xem chi tiết nội dung này.

 

Untitled 3 300x169 - TIỀN PHẠT VI PHẠM HÀNH CHÍNH CÓ ĐƯỢC TÍNH VÀO CHI PHÍ ĐƯỢC TRỪ?

 

Tại Khoản 9 Điều 6 Thông tư 78/2014/TT-BTC ngày 18/06/2014 quy định về chi phí không được trừ như sau:

“Điều 6. Các khoản chi được trừ và không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế

2. Các khoản chi không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế bao gồm:

2.36. Các khoản tiền phạt về vi phạm hành chính bao gồm: vi phạm luật giao thông, vi phạm chế độ đăng ký kinh doanh, vi phạm chế độ kế toán thống kê, vi phạm pháp luật về thuế bao gồm cả tiền chậm nộp thuế theo quy định của Luật Quản lý thuế và các khoản phạt về vi phạm hành chính khác theo quy định của pháp luật.”

Như vậy, tiền phạt vi phạm hành chính, tiền chậm nộp tiền thuế không được tính vào chi phí được trừ.

 

Xem thêm: Chứng từ thanh toán qua ngân hàng

 

Trên đây là nội dung bài viết  được Công ty Tim Sen – đơn vị cung cấp dịch vụ kế toán thuế tại TP.HCM gửi tới bạn đọc.

Trong bất kỳ lúc nào, nếu bạn đang có bất cứ thắc mắc nào liên quan thành lập công ty trọn gói, dịch vụ kế toán thuế tại TP.HCM, dịch vụ hoàn thuế giá trị gia tăng, dịch vụ báo cáo thuế cuối năm tại TPHCM và các vấn đề khác có liên quan bạn có thể liên hệ tới TIM SEN thông qua tổng đài 028.71 069 069 – 0903 016 246 (24/7) để được tư vấn và hỗ trợ miễn phí!

 

Mọi chi tiết xin vui lòng liên hệ :

CÔNG TY TNHH TIM SEN

🗺️ Địa chỉ : Tòa nhà Hoàng Anh Safomec, Số 7/1 Thành Thái, Phường 14, Quận 10, Tp.HCM, Việt Nam.

☎️ Điện thoại: (028) 71 069 069 – Hotline : 0903 016 246

📧 Email : info@timsen.vn

Bài viết liên quan:

Tư vấn miễn phí (24/7) 0903 016 246

0903.016.246
Gọi 0903016246
ZALO