Hóa đơn không chịu thuế có phải kê khai không?

Giải đáp về những đối tượng được áp dụng mức thuế suất 0%, hóa đơn không chịu thuế GTGT có phải kê khai không sẽ giúp bạn dễ dàng hình dung và vận dụng khi kê khai bổ sung tờ khai thuế GTGT tại doanh nghiệp của mình. Cùng TIM SEN theo dõi bài viết dưới đây.

1 hoa don khong chiu thue co phai ke khai khong - Hóa đơn không chịu thuế có phải kê khai không?
Hóa đơn không chịu thuế có phải kê khai không?

Những đối tượng nào được áp dụng mức thuế suất 0%?

Căn cứ theo quy định tại Điều 9, Thông tư số 219/2013/TT-BTC thì các mặt hàng sau đây sẽ không chịu thuế GTGT trong hóa đơn đầu vào gồm:

Hàng hóa xuất khẩu

 

Hàng hóa xuất khẩu bao gồm:
  • Hàng hóa xuất khẩu ra nước ngoài bao gồm cả ủy thác xuất khẩu;
  • Hàng hóa bán vào khu phi thuế quan theo quy định của Thủ tướng Chính phủ; hàng bán cho các cửa hàng miễn thuế;
  • Hàng hóa bán mà điểm giao, nhận hàng hóa ở ngoài Việt Nam;
  • Phụ tùng, vật tư thay thế để sửa chữa, bảo dưỡng, bảo trì phương tiện, máy móc thiết bị cho bên nước ngoài và tiêu dùng ở ngoài Việt Nam;
  • Những trường hợp được coi là xuất khẩu theo quy định pháp luật:
    • Hàng hóa gia công chuyển tiếp theo quy định pháp luật thương mại về hoạt động mua, bán hàng hóa quốc tế và hoạt động đại lý mua, bán, gia công hàng hóa với nước ngoài.
    • Hàng hóa xuất khẩu tại chỗ theo quy định pháp luật.
    • Hàng hóa xuất khẩu để bán ở hội chợ, triển lãm tại nước ngoài.

 

Dịch vụ xuất khẩu

 

Dịch vụ xuất khẩu bao gồm:
  • Có hợp đồng cung ứng dịch vụ cho tổ chức, cá nhân ở nước ngoài hoặc ở trong khu phi thuế quan.
  • Có chứng từ thanh toán tiền dịch vụ xuất khẩu qua ngân hàng và chứng từ liên quan khác theo quy định của pháp luật.
  • Riêng đối với dịch vụ sửa chữa tàu bay, tàu biển cung cấp với tổ chức, cá nhân nước ngoài để được áp dụng thuế suất 0%, ngoài các điều kiện về hợp đồng và chứng từ thanh toán kể trên, tàu bay, tàu biển đưa vào Việt Nam phải được làm thủ tục nhập khẩu, khi sửa chữa xong thì phải thực hiện làm thủ tục xuất khẩu.

 

Vận tải quốc tế

 

Vận tải quốc tế sẽ gồm:
  • Vận tải hành khách, hành lý, hàng hóa theo chặng quốc tế từ Việt Nam sang nước ngoài hay ngược lại, hoặc cả điểm và điểm đến ở 2 nước khác nhau. Trường hợp bao gồm cả chặng vận tải nội địa thì vận tải quốc tế sẽ có cả chặng nội địa.
  • Có chứng từ thanh toán qua ngân hàng hoặc hình thức thanh toán khác được xem là thanh toán qua ngân hàng. Đối với trường hợp vận chuyển hành khách là cá nhân bắt buộc phải có chứng từ thanh toán trực tiếp.

 

Dịch vụ của ngành hàng không, hàng hải

 

Các dịch vụ của ngành hàng hàng không áp dụng thuế suất 0% gồm:
  • Dịch vụ cung cấp ăn uống, dịch vụ cất hạ cánh tại sân cảng, dịch vụ sân đậu tàu bay, dịch vụ lưu trú an ninh bảo vệ.
  • Dịch vụ kiểm tra an ninh hành khách (soi, quét, chiếu), dịch vụ cơ sở băng chuyền hành lý tại nhà ga, hỗ trợ kỹ thuật tại mặt đất, dịch vụ bảo vệ, di chuyển, hướng dẫn tàu bay,…
  • Dịch vụ hỗ trợ hướng dẫn hành khách lên xuống máy bay, hỗ trợ chất xếp, bốc vác, kiểm đếm hàng hóa,… trong các chuyến bay đi quốc tế tại cảng hàng không Việt Nam.

Một số dịch vụ của ngành hàng hải áp dụng thuế suất 0% như: dịch vụ liên quan đến tàu biển, hoa tiêu hàng hải, cứu hộ hàng hải, dịch vụ tại cầu cảng, bến phao như bốc vác, hạ hàng,…

 

Hàng hóa, dịch vụ khác

 

Hàng hóa và các dịch vụ khác sẽ gồm:
  • Hoạt động xây dựng, lắp đặt công trình tại nước ngoài hoặc ở trong khu phi thuế quan.
  • Hàng hóa, dịch vụ thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT khi xuất khẩu, trừ những trường hợp không áp dụng mức thuế suất 0% được quy định cụ thể tại khoản 3 Điều này.
  • Dịch vụ sửa chữa tàu bay, tàu biển cung cấp cho đối tượng là các tổ chức, cá nhân nước ngoài.

>>> Xem thêm: Dịch vụ hoàn thuế giá trị gia tăng tốt nhất tại TPHCM

Hóa đơn không chịu thuế GTGT có phải kê khai không?

Giải đáp thắc mắc hóa đơn không chịu thuế có phải kê khai không? Đối với những hóa đơn không chịu thuế GTGT thì không cần phải kê khai trên bảng kê hóa đơn, chứng từ theo nội dung quy định của Thông tư số 156/2013/TT-BTC và Thông tư số 119/2014/TT-BTC do Bộ Tài chính ban hành. Tuy nhiên, bên bán vẫn phải kê khai các loại hàng hóa, dịch vụ không chịu thuế này vào hàng số 1 trên bảng kê bán ra số PL 01-1/GTGT.

Khi kê khai hóa đơn kế toán cần biết cách phân biệt hóa đơn đầu vào không chịu thuế với hóa đơn chịu thuế suất 0% và hóa đơn không phải kê khai. Bởi đây là các loại hóa đơn khác nhau, cách kê khai và khấu trừ thuế GTGT cũng khác nhau. Do đó, kế toán cần biết cách phân biệt để tránh nhầm lẫn đáng có thể xảy ra.

2 mau 01 gtgt ban hanh - Hóa đơn không chịu thuế có phải kê khai không?
Mẫu 01/GTGT ban hành

Cách viết hóa đơn không chịu thuế theo Nghị định 123

Đối với hoá đơn không chịu thuế GTGT thì bạn có thể tham khảo cách viết như sau:

  • Dòng “Cộng tiền hàng” là tổng thành tiền hàng hoá, dịch vụ không chịu thuế GTGT.
  • Dòng “Thuế suất” sẽ không ghi và phải gạch chéo, đồng thời thêm kí hiệu % phía sau.
  • Dòng “Tiền thuế GTGT”sẽ không ghi mà phải gạch chéo.
  • Dòng “Tổng cộng tiền thanh toán”sẽ ghi số tiền bằng dòng “Cộng tiền hàng”.
3 cach viet hoa don khong chiu thue nhu the nao - Hóa đơn không chịu thuế có phải kê khai không?
Cách viết hóa đơn không chịu thuế như thế nào?

Trên đây là giải đáp thắc mắc hóa đơn không chịu thuế có phải kê khai không và hướng dẫn cách ghi hóa đơn không chịu thuế đến bạn. Hy vọng thông qua bài viết này sẽ giúp bạn hiểu hơn về những đối tượng không chịu thuế GTGT theo quy định pháp luật. Hãy chia sẻ bài viết này đến những người đang quan tâm về thuế GTGT nếu bạn thấy nội dung bài viết trên đây hữu ích. Ngoài ra, nhằm tiết kiệm chi phí và giảm bớt nỗi lo về việc vi phạm các quy định về thuế, TIM SEN đã và đang cung cấp dịch vụ làm báo cáo thuế hàng tháng (quý) đáp ứng đầy đủ các nghiệp vụ mà doanh nghiệp bạn đang cần. Đừng quên liên hệ TIM SEN để được tư vấn chi tiết.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Tư vấn miễn phí (24/7) 0903 016 246

0903.016.246