CHI PHÍ TIỀN LƯƠNG CỦA CHỦ CÔNG TY TNHH MTV

Chủ công ty TNHH MTV tham gia trực tiếp điều hành hoạt động kinh doanh của doanh nghiệp. Vậy khoản tiền lương, tiền công chi trả cho chủ công ty có được tính vào chi phí được trừ của doanh nghiệp?

Hãy cùng Tim Sen – công ty dịch vụ kế toán thuế tại TP.HCM xem chi tiết nội dung này.

 

Untitled 6 300x169 - CHI PHÍ TIỀN LƯƠNG CỦA CHỦ CÔNG TY TNHH MTV

 

Tại Khoản 2 Điều 6 Thông tư 78/2014/TT-BTC ngày 18/06/2014 quy định về chi phí không được trừ

“2.5. Chi tiền lương, tiền công, tiền thưởng cho người lao động thuộc một trong các trường hợp sau:

d) Tiền lương, tiền công của chủ doanh nghiệp tư nhân, chủ công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên (do một cá nhân làm chủ); thù lao trả cho các sáng lập viên, thành viên của hội đồng thành viên, hội đồng quản trị mà những người này không trực tiếp tham gia điều hành sản xuất, kinh doanh.”

Như vậy, tiền lương, tiền công của chủ công ty TNHH MTV không được tính vào chi phí được trừ.

 

Xem thêm: Chính sách thuế đối với khoản chi mua bảo hiểm sức khỏe cho người lao động

 

Trên đây là nội dung bài viết  được Công ty Tim Sen – đơn vị cung cấp dịch vụ kế toán thuế tại TP.HCM gửi tới bạn đọc.

Trong bất kỳ lúc nào, nếu bạn đang có bất cứ thắc mắc nào liên quan thành lập công ty trọn gói, dịch vụ kế toán thuế tại TP.HCM, dịch vụ hoàn thuế giá trị gia tăng, dịch vụ báo cáo thuế cuối năm tại TPHCM và các vấn đề khác có liên quan bạn có thể liên hệ tới TIM SEN thông qua tổng đài 028.71 069 069 – 0903 016 246 (24/7) để được tư vấn và hỗ trợ miễn phí!

 

Mọi chi tiết xin vui lòng liên hệ :

CÔNG TY TNHH TIM SEN

🗺️ Địa chỉ : Tòa nhà Hoàng Anh Safomec, Số 7/1 Thành Thái, Phường 14, Quận 10, Tp.HCM, Việt Nam.

☎️ Điện thoại: (028) 71 069 069 – Hotline : 0903 016 246

📧 Email : info@timsen.vn

Bài viết liên quan:

Tư vấn miễn phí (24/7) 0903 016 246

0903.016.246
Gọi 0903016246
ZALO