CHI PHÍ MUA BẢO HIỂM TỰ NGUYỆN, BẢO HIỂM KHÔNG BẮT BUỘC CHO NGƯỜI LAO ĐỘNG

Ngoài chính sách bảo hiểm bắt buộc , nhiều doanh nghiệp muốn tăng thêm phần phúc lợi cho người lao động nên mua thêm các khoản bảo hiểm sức khỏe không tích lũy. Vậy khoản chi này có được tính vào chi phí được trừ của doanh nghiệp?

Hãy cùng Công ty Tim Sen – đơn vị cung cấp dịch vụ kế toán thuế giá rẻ tại TP.HCM xem chi tiết nội dung này.

 

Untitled 4 300x169 - CHI PHÍ MUA BẢO HIỂM TỰ NGUYỆN, BẢO HIỂM KHÔNG BẮT BUỘC CHO NGƯỜI LAO ĐỘNG

 

Tại Khoản 2 Điều 6 Thông tư 78/2014/TT-BTC ngày 18/06/2014 quy định về chi phí không được trừ

Tại Khoản 3 Điều 3 tHÔNG TƯ 25/2018/TT-BTC sửa đổi, bổ sung Thông tư 78/2014/TT-BTC

3. Sửa đổi, bổ sung điểm 2.11 Khoản 2 Điều 6 Thông tư số 78/2014/TT-BTC (đã được sửa đổi, bổ sung tại Điều 4 Thông tư số 96/2015/TT-BTC ngày 22/6/2015 của Bộ Tài chính):

“2.11. Phần chi vượt mức 03 triệu đồng/tháng/người để: Trích nộp quỹ hưu trí tự nguyện, mua bảo hiểm hưu trí tự nguyện, bảo hiểm nhân thọ cho người lao động; Phần vượt mức quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội, về bảo hiểm y tế để trích nộp các quỹ có tính chất an sinh xã hội (bảo hiểm xã hội, bảo hiểm hưu trí bổ sung bắt buộc), quỹ bảo hiểm y tế và quỹ bảo hiểm thất nghiệp cho người lao động.

Khoản chi trích nộp quỹ hưu trí tự nguyện, quỹ có tính chất an sinh xã hội, mua bảo hiểm hưu trí tự nguyện, bảo hiểm nhân thọ cho người lao động được tính vào chi phí được trừ ngoài việc không vượt mức quy định tại điểm này còn phải được ghi cụ thể Điều kiện hưởng và mức hưởng tại một trong các hồ sơ sau: Hợp đồng lao động; Thỏa ước lao động tập thể; Quy chế tài chính của Công ty, Tổng công ty, Tập đoàn; Quy chế thưởng do Chủ tịch Hội đồng quản trị Tổng giám đốc, Giám đốc quy định theo quy chế tài chính của Công ty, Tổng công ty.

Doanh nghiệp không được tính vào chi phí đối với các Khoản chi cho Chương trình tự nguyện nêu trên nếu doanh nghiệp không thực hiện đầy đủ các nghĩa vụ về bảo hiểm bắt buộc cho người lao động (kể cả trường hợp nợ tiền bảo hiểm bắt buộc).”.

Như vậy, phần chi vượt mức 03 triệu đồng/tháng/người không được tính vào chi phí được trừ.

 

Xem thêm: Chính sách thuế đối với khoản chi mua bảo hiểm sức khỏe cho người lao động

 

Trên đây là nội dung bài viết  được Công ty Tim Sen – đơn vị cung cấp dịch vụ kế toán thuế tại TP.HCM gửi tới bạn đọc.

Trong bất kỳ lúc nào, nếu bạn đang có bất cứ thắc mắc nào liên quan thành lập công ty trọn gói, dịch vụ kế toán thuế tại TP.HCM, dịch vụ hoàn thuế giá trị gia tăng, dịch vụ báo cáo thuế cuối năm tại TPHCM và các vấn đề khác có liên quan bạn có thể liên hệ tới TIM SEN thông qua tổng đài 028.71 069 069 – 0903 016 246 (24/7) để được tư vấn và hỗ trợ miễn phí!

 

Mọi chi tiết xin vui lòng liên hệ :

CÔNG TY TNHH TIM SEN

🗺️ Địa chỉ : Tòa nhà Hoàng Anh Safomec, Số 7/1 Thành Thái, Phường 14, Quận 10, Tp.HCM, Việt Nam.

☎️ Điện thoại: (028) 71 069 069 – Hotline : 0903 016 246

📧 Email : info@timsen.vn

Bài viết liên quan:

Tư vấn miễn phí (24/7) 0903 016 246

0903.016.246
Gọi 0903016246
ZALO